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RISALA YA UTII YA WANANCHI WA WILAYA YA RUFIJI KWA RAIS WA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

MHE. DR. JOHN POMBE MAGUFULI KATIKA MAPOKEZI YA MWENGE 

WA UHURU TAREHE 03/06/2017 

 

Mhe.Rais, Sisi wananchi wa Wilaya ya Rufiji tuna furaha kupata fursa hii ya kuupokea 

Mwenge wa Uhuru ambao umekuwa chachu ya maendeleo ya Wilaya yetu. Mwenge wa 

Uhuru umekuwa kichocheo cha maendeleo, uzalendo, umoja, mshikamano na amani 

ndani ya Taifa letu tangu ulipowashwa na Baba wa Taifa hayati Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere siku ya tarehe 09 Desemba 1961. Wilaya ya Rufiji ina Jumla ya 

Tarafa 3, Kata 13, Vijiji 38 na Vitongoji 177. Ina ukubwa wa km² 9,485 ikiwemo 

hifadhiya Selous yenye jumla ya km² 6,258. Ardhi inayofaa kwa kilimo ni   km² 

4,824.38 na eneo lenye maji ni km² 600. Hifadhi ya Misitu (Misitu ya Serikali kuu, 

Halmashauri ya Wilaya na Vijiji)  ni  Km² 1,656.62. Idadi ya watu Wilayani Rufiji ni 

94,626 wakiwemo wanawake ni 48,943 na wanaume ni 45,683, hii ni kwa mujibu wa 

sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012. Wilaya inapata wastani wa mm.800 hadi 

mm.1200 za mvua kwa mwaka. Shughuli kuu ya uchumi kwa watu wa Rufiji ni kilimo. 

Asilimia 95 ya wakazi ni wakulima, Asilimia 5 ni waajiriwa ofisi za Serikali, mashirika 

ya umma, sekta binafsi na wengine ni wajasiriamali. 

Mhe.Rais, kauli mbiu ya mwenge wa uhuru mwaka huu ni “Shiriki kukuza Uchumi 

wa Viwanda kwa Maendeleo ya Nchi”. Kwa kuzingatia kaulimbiu hiyo, Wilaya 

imeweka mikakati ya kukuza uchumi wa viwanda kwa kuanzisha viwanda vikubwa, vya 

kati na vidogo kwa vitendo. Ili kuwa na viwanda vikubwa, Wilaya imewezesha uandaaji 

wa eneo katika kata ya Mwaseni lenye ukubwa wa hekta 8,000 kwa ajili ya ujenzi wa 

kiwanda cha nafaka na ufuta, Hekta 5,120 kwa ajili ya ujenzi wa Kiwanda cha Sukari na 

kilimo cha miwa kwenye kata ya Mkongo, Hekta 6,653 kwenye kata ya Chumbi na 

Hekta 6,600 kwenye kata ya Mbwara kwa ajili ya kilimo cha miwa. Wawekezaji wa 

kilimo cha miwa katika maeneo hayo wanaendelea na ukamilishaji wa taratibu za kupata 

hati miliki katika ngazi ya Wizara. Hata hivyo, Wilaya imewezesha ujenzi wa kiwanda 

cha kati kwa kushirikiana na mwekezaji mzawa kujenga kiwanda cha maziwa kiitwacho 

Mother Diary.  Matarajio ya ujenzi wa viwanda hivi ni kuongeza ajira na pato la Taifa 

kwa ujumla. Wilaya ina jumla ya viwanda vidogo 35. Kati ya hivyo viwanda 

vilivyosajiliwa 8 visivyosajiliwa ni 27. Viwanda hivi vinashughulika na kuongeza 

thamani kwenye mazao ya maliasili na shughuli zingine za ujasiriamali. Juhudi zingine 

zilizotekelezwa na Wilaya ni pamoja na kuhamasisha wananchi kushirikiana na 

wawekezaji ili kuhakikisha kuwa mafanikio hayo yanafikiwa. Wilaya inajitangaza kwa 

kutumia vyombo vya habari na tovuti ya Halmashauri ya wilaya ya Rufiji kwa ajili ya 

kuvutia uwekezaji kwenye sekta za kilimo, viwanda na rasilimali za misitu. Wawekezaji 

wengi wameonyesha nia ya kuja kuwekeza Wilayani Rufiji.  

 

Mhe.Rais, katika kuhakikisha kuwa vijana wanafanya kazi zao kwa mafanikio, Wilaya 

imetenga kwenye bajeti ya mwaka 2017/2018 kiasi cha Tsh 181,007,600.00 

itakayotumika kukopesha vijana na wanawake ambapo jumla ya vikundi 53 vinatarajiwa 
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kunufaika na mkopo huo. Vikundi 33 ni vya vijana na 20 ni vya wanawake. Kila kijiji 

kimetenga zaidi ya hekta 10 kwa ajili ya shughuli za vijana. 

 

Mkakati wa Kupamabana na kuzuia Rushwa. 

Mhe.Rais, Wilaya inapambana na vita dhidi ya Rushwa, kwa kushirikiana na Taasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) inayotekeleza majukumu yaliyoko 

kwenye Sheria Na. 11 ya mwaka 2007 ya kuzuia na kupambana na Rushwa. Katika 

kipindi cha mwaka mmoja, taasisi hii imepokea taarifa 117 za vitendo vya rushwa na 

taarifa zinazohusiana na vitendo vya makosa ya rushwa. Jumla ya wananchi wapatao 

7,440 wameelimishwa juu ya madhara ya kujihusisha na vitendo vya Rushwa. Aidha, 

jumla ya klabu 20 za wanafunzi zimeimarishwa ili kusaidia juhudi za serikali katika 

kupambana na tatizo la Rushwa. 

 

Mkakati wa kupambana na dawa za kulevya 

Mhe.Rais, Wilaya ya inakupongeza kwa namna unavyolipa uzito tatizo la matumizi ya 

dawa za kulevya. Wilaya ya Rufiji imeweka mikakati mbalimbali dhidi ya vita ya dawa 

za kulevya ikiwemo kutoa elimu kuhusu ubaya wa madawa ya kulevya na kuwachukulia 

hatua za sheria wanaoendelea na matumizi ya dawa za kulevya. Katika kipindi cha 

Januari 2016 hadi Mei 2017 jumla ya kesi 84 zinazohusiana na dawa za kulevya 

ziliripotiwa katika kituo cha polisi zikihusisha watuhumiwa 98. Kati ya kesi hizo, 35 

zilihusu matumizi ya bangi ambapo jumla ya kg 457.12 zilikamatwa, kesi 5 zilihusu 

matumizi ya dawa ya “Heroine” ambapo jumla ya gramu 755 zilikamatwa na kesi 44 

zilihusu matumizi ya pombe haramu ya gongo, ambapo lita 100.25 zilikamatwa. Jumla 

ya watuhumiwa 59 kati ya 98 sawa na asilimia 60 walipatikana na hatia. Kati ya hizo, 

kesi 24 ni za bangi, kesi 3 ni za “heroine” na kesi 32 zilikuwa za pombe haramu ya 

gongo. Wilaya imefanikiwa kuwezesha vijana 50 waliokuwa wameathirika kwa 

matumizi ya dawa za kulevya kujiunga na shughuli za uzalishaji mali. Mafanikio haya 

yamefikiwa kwa ushirikiano kati ya kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya na Jeshi la 

polisi. Jumla ya ekari 0.75 za bangi ziliteketezwa. Vijana wetu walioelimishwa na 

kuacha kutumia dawa za kulevya wametushauri kuanzisha SOBA House ili iweze 

kuwahudumia na kuwapa elimu juu ya madhara na umuhimu wa kuacha kutumia dawa 

hizo hatari kama mpango endelevu. Wilaya imeomba taasisi ya SOBA house tawi la 

Bagamoyo kurejesha upya huduma yake katika tawi la Ikwiriri Rufiji. 

 

Mikakati ya mapambano dhidi ya Virusi vya UKIMWI 

Mhe.Rais, Wilaya ya Rufiji ina asilimia 5.9 ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

Watu wanaoishi na VVU ni 4,235 wakiwemo (Me 1312 na Ke 2923), wanaotumia dawa 

za kupunguza makali ni 2,023, wakiwemo (Me 558 na Ke 1,465). Katika kupambana na 

vita dhidi ya VVU, Wilaya imeanzisha Vituo 6 vya kutolea dawa za kapunguza makali 

ya VVU, vituo 24 vya kutolea huduma ya ushauri nasaha na kupima VVU pamoja na 

kutoa huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. 

Wilaya imetoa elimu kwa watu 20 wakiwemo waganga, wakunga wa jadi na Mangariba  

kwa lengo la kuwahimiza kuwarudisha wanaoishi na VVU waendelee kupata matibabu 

hospitalini.  
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Mapambano dhidi ya Malaria 

Mhe.Rais, Ugonjwa wa malaria ni miongoni mwa magonjwa yanayowasumbua watu 

wengi wilayani Rufiji. Wastani wa maambukizi ni asilimia 25.2. Mwaka 2015 wagonjwa 

37,392 sawa na asilimia 36.5 waliugua malaria, na mwaka 2016 waliougua malaria 

walikuwa 35,532 sawa na asilimia 24.1.  Maambukizi ya malaria kati ya mwaka 2015 na 

2016 yalipungua kwa asilimia 12.4 kutokana na juhudi mbalimbali zinazofanywa na 

Wilaya. Katika kukabiliana na tatizo hili, wilaya imegawa vyandarua vya kujikinga na 

mbu wanaoeneza malaria kwenye kaya 23,150. Vilevile, inaendelea kutoa elimu kwenye 

jamii juu ya kufanya usafi wa mazingira ili kudhibiti mazalia ya mbu wanaoeneza 

malaria. Pia, Wilaya inagawa dawa za kukinga malaria kwa akina mama wajawazito 

ambapo wajawazito 1,985 wamegawiwa dawa hizo.  

 

Mhe. Rais, Katika kutekeleza ujenzi wa viwanda kwa vitendo, Wilaya imefanikiwa kwa 

kushirikiana na mwekezaji mzawa kujenga kiwanda cha maziwa kiitwacho Mother 

Diary. Mradi huu unahamishwa kutoka kwenye jengo la kukodi la mtu binafsi na kuwa 

na jengo linalomikilikwa na mwekezaji mwenyewe. Mwekezaji huyo anatarajia kuanza 

uzalishaji kwenye kiwanda kipya mara ujenzi utakapokamilika.  Hadi sasa thamani ya 

mradi ni Tsh 260,000,000.00, ambapo kiongozi wa mbio za Mwenge ameweka jiwe la 

msingi.  Faida ya mradi huu ni kujenga afya bora kwa wananchi, ajira, pato kwa 

mwekezaji na kodi kwa serikali.  

 

Mhe. Rais, Wilaya inaendelea kuandaa mazingira mazuri ya kupata huduma za Afya 

kwa kuboresha kituo cha Afya Ikwiriri baada ya kufanikisha ujenzi wa jengo la upasuaji 

pamoja na ununuzi wa vifaa tiba ambapo jumla ya Tsh Tsh 180,000,000.00 zilitumika. 

Zaidi ya watu 53,000 watanufaika na huduma hii kwa mwaka. Vilevile Mikakati ya 

ujenzi wa uzio umeanza kwa kufyatua matofali kutokana na harambee iliyoendeshwa na 

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji na kufanikisha upatikanaji wa mifuko 1,000 ya saruji.  

 

Mhe.Rais, Wilaya inaendelea kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia kwa 

walimu na wanafunzi ambapo kiongozi wa mbio za mwenge ameweka jiwe la msingi 

katika ujenzi wa Madarasa mapya 4, Mabweni 2 ya wanafunzi na vyoo matundu 10 na 

ukarabati mkubwa kwenye ya shule ya Sekondari Utete. Miradi hii inagharimu Tsh 

264,000,000.00. Sambamba na hilo, Wilaya imejenga shule mpya ya Msingi ya 

Shaurimoyo iliyoko katika kijiji cha Nyamwage. Jumla ya madarasa 4, Ofisi 1 na vyoo 

matundu 4 yamejengwa na kukamilika kwa thamani ya Tsh 69,976,400.00, kutoka kwa 

Halmashauri ya Wilaya na michango ya wawekezaji waliochukua ardhi kwa ajili ya 

viwanda kwenye kijiji cha Nyamwage. Wilaya inatoa shukrani kwa kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru kwa kuzindua shule hii.   

 

Mhe Rais, ili kuondoa tatizo la upatikaji wa maji safi na salama, Wilaya ya Rufiji 

inaendelea kuboresha  mfumo wa upatikanaji wa  maji safi na salama katika vijiji vyake. 

Mwenge wa uhuru umetembelea mradi wa maji Mbwara kama mradi wa mfano ambapo 

Mradi huu umegharimu Tsh 217,373,700.00.  Jumla ya watu 4,365 wananufaika na 
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mradi huu. Aidha, Wilaya inahamasisha wananchi na viongozi mbalimbali kushiriki 

katika shughuli za kilimo wakiwemo viongozi wa ngazi za juu. Katika kufanikisha hilo 

kiongozi mmoja ambaye ni Mheshimiwa Diwani Kata ya Mbwara amelima shamba la 

Ufuta lenye ekari 57 ambalo ndani yake imepandwa miche ya mikorosho ya kisasa 

1,180. Wilaya imemwezesha kupata mbegu bora ya ufuta, miche bora ya korosho 

pamoja na utaalamu, Shamba limegharimu jumla ya Tshs. 25,000,000.00. Wilaya inatoa 

shukrani kwa kiongozi wa mbio za mwenge kutembelea shamba hili.  

Mhe.Rais, Katika kutekeleza dhana ya Utawala bora, Wilaya imeendelea kujenga ofisi 

mbalimbali ili kusogeza huduma kwa wananchi. Hii ni pamoja na Ujenzi wa Ofisi za 

vijiji na kata. Wilaya inatoa shukurani kwa kiongozi wa mbio za mwenge kwa kuweka 

jiwe la msingi kwenye jengo la Ofisi ya kata ya Chemchem ambapo Ofisi hii 

itakapokamilika sambamba na zile zingine zitaimarisha suala la maadili na usimamizi 

wa kudhibiti Rushwa. Mradi huu umegharimu Tsh 23,000,000.00 hadi sasa ambapo kati 

ya fedha hizo Tsh 18,400,000.00 ni mchango wa Halmashauri na Tsh 4,600,000.00 ni 

nguvu za wananchi.   

Mhe. Rais, Wilaya ya Rufiji ina Barabara yenye urefu wa km.840.5, kati ya hizo, 

barabara za vijiji km.305.10, barabara za Wilaya km.288.4, barabara za Mkoa km.166.0 

na barabara kuu km.81.0. Katika kuunga mkono juhudi za Serikali za kukuza uchumi wa 

viwanda, mwaka 2016/2017 Halmashauri ya Rufiji kupitia mfuko wa barabara imefanya 

matengenezo ya barabara   jumla ya km 161.4 kwa thamani ya Tsh 225,019,759.29. Hivi 

sasa Wilaya ina mkakati wa kujenga barabara yenye urefu km 188.75 na ukarabati wa 

madaraja kwa thamani ya Tsh 864,960,000.00. Vilevile Wilaya iko kwenye mchakato 

wa kuanza ujenzi wa barabara ya kiwango cha lami kilomita 1 katika Mji wa Utete kwa 

Tsh.350, 000,000.00. 
 Mhe.Rais, Wilaya inatambua juhudi za wanawake na vijana katika kushiriki kwenye 

shughuli za maendeleo. Kikundi cha vijana cha useremala Mkongoni – Ikwiriri ambacho  

kimetembelewa na mbio za mwenge, Halmashauri ya Wilaya inashirikiana na kikundi 

hiki kwa kuwapa kazi ya utengenezaji wa madawati ya shule kwa miaka miwili 

mfululizo (2016 – 2017). Kwa upande mwingine Wilaya imekuwa ikivishirikisha 

vikundi hivi kwa lengo la kuwasaidia kuboresha hali zao za uchumi na kuwaongezea 

kipato. Mfano kikundi cha “Lugongwe Construction Group” kimepewa kazi ya ujenzi 

wa madarasa na mabweni kwenye shule ya Sekondari Utete. Kwa upande wa kikundi 

cha kinamama, kikundi cha Kimbolembole kilichopo kijiji cha Nyamwage 

kinachojishughulisha na programu ya VICOBA kimefikia hatua ya kukopeshana baada 

ya kukusanya Tsh 6,000,000.00 na hivyo kuwasaidia kuendesha biashara ndogondogo 

na kilimo cha bustani kwa maendeleo yao. Wilaya ya Rufiji imewakopesha Tsh 2, 

000,000.00 ili kukidhi maagizo ya Serikali ya kuvikopesha vikundi vya kinamama na 

vijana. Kikundi hiki kimesharejesha mkopo huo. 

 

Mhe.Rais, Katika Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2016 Halmashauri ilifanikisha 

mbio hizo kutokana na michango ya wadau mbalimbali ambapo jumla ya Tsh 

32,654,000.00 zilikusanywa, kati ya fedha hizo Tsh 2,860,000.00 zilitumika katika 

kuratibu miradi ya maendeleo sawa na asilimia 9  na fedha zilizobaki zilitumika 

kufanikisha shughuli zingine za mwenge. Ili kufanikisha mbio za mwenge wa uhuru 
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mwaka 2017 Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 

imefanikisha kupatikana jumla ya Tsh 44,818,800/= kama ifuatavyo:-  

Watumishi wa Serikali   Tsh   6,640,800.00 

Kamati ya Ulinzi na Usalama                    Tsh      535,000.00 

Serikali za Vijiji na Vitongoji                   Tsh      543,000.00 

Wadau mbalimbali   Tsh    3,100,000.00 

Halmashauri ya Wilaya.                   Tsh  34,000,000.00 

JUMLA KUU    Tsh 44,818,800.00                             

                                 

Mhe.Rais, Katika mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2016 jumla ya miradi 10 yenye 

thamani ya Tsh 2,061,922,106.88 ilizinduliwa, kukaguliwa na kuwekewa jiwe la msingi. 

Miradi hiyo imekamilika kwa asilimia 100. Katika mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 

huu Wilaya ya Rufiji ina jumla ya miradi 9 yenye thamani ya Tshs. 1,065,507,289.00 

ambayo imezinduliwa, kukaguliwa na kuwekewa jiwe la msingi kwa mchanganuo 

ufuatao:- 

Kiwanda cha maziwa        Tsh     260,000,000.00 

Jengo la Upasuaji              
Tsh     180,000,000.00 

Kikundi cha vijana Mkongoni                                                    Tsh       20,000,000.00 

Shule Mpya ya Shaurimoyo Tsh       69,976,400.00 

Mradi wa Maji Mbwara  Tsh     217,373,700.00 

Kikundi cha kina mama (VICOBA) Tsh         6,000,000.00 

Shamba la ufuta  Tsh       25,000,000.00 

Ofisi ya kata ya Chemchem   Tsh      23,000,000.00 

Ujenzi wa Bweni,Madarasa na Vyoo  Tsh     264,157,189.00 

      JUMLA KUU Tsh  1,065,507,289.00 

 

Mhe.Rais, tunatoa wito kwa wananchi wote kuzingatia Ujumbe wa Mwenge wa Uhuru 

wa mwaka huu na kutekeleza kwa vitendo kauli mbiu yake. Ushiriki kikamilifu wa wananchi 

katika kutekeleza miradi hii utasaidia nchi kuwa na viwanda ili kuongeza pato la taifa kwa 

ujumla na wananchi kuishi kwa utulivu, amani na upendo, kuepuka UKIMWI, Rushwa, 

Matumizi ya dawa za kulevya na Malaria. Wananchi wa wilaya ya Rufiji wanakupongeza 

Kiongozi wa mbio za Mwenge Ndugu Amour Hamad Amour na timu yako ya wakimbiza 

mwenge wote kwa kazi kubwa mnayoifanya. Mungu awabariki sana. 

 

 

Mungu ibariki Afrika, Mungu ibariki Tanzania 

Ni sisi wananchi wa Wilaya ya Rufiji 
 

Imekabidhiwa na:- 

……………………………………. 

JUMA ABDALLAH NJWAYO 

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji 

03.06.2017. 


