HOTUBA YA MKUU WA WILAYA YA RUFIJI MHESHIMIWA JUMA NJWAYO KATIKA
MAADHIMISHO YA KILELE CHA SIKU YA MTOTO WA AFRIKA TAREHE 16 JUNI 2017,
INAYOFANYIKA KI-WILAYA KATIKA KATA YA UTETE, WILAYA YA RUFLJI.

Wah: Madiwani Kata ya Utete na Chemchem,

Ndg: Mkurugenzi Mtendaiji Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji,

Ndg:Wakuu wa Idaraq,

Ndg: Viongozi wa Kata,

Ndg: Waalikwa wote,

Ndg: Wananchi,

Watoto, Mabibi na Mabwana.

Asalaam Alleykhum.

Bwana Yesu Asifiwe.

Awali ya yote nitumie fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza waandaaiji wa
maadhimisho haya, pia niwashukuru kwa kunipa heshima ya kuwa Mgeni
Rasmi. Aidha, niwashukuru na kuwapongeza Viongozi na Wananchi wa Kata ya
Utete Wilaya ya Rufiji kwa kukubali jukumu la kuwa wenyeji wa siku hii ya mtoto

wa Afrika Ki-Wilaya. Ahsanteni sana.

Ndugu Wananchi,

Maadhimisho haya hufanyika tfarehe 16 June ya kila mwaka. Siku hii
inaadhimishwa kufuatia kupitishwa kwa Azimio la nchi 51 wanachama wa
uliokuwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika(OAU) kwa qijili ya kukumbuka mauaiji ya
kinyama waliyofanyiwa watoto wa kitongoji cha Soweto nchini Afrika ya kusini
mwaka 1976. Kwa sasa Siku hii inasaidia kuangalia mafanikio yaliyopatikana,
changamoto tunazokabiliana nazo katika malezi ya watoto na kuona juhudi
mbali mbali zinazofanywa na serikali katika kumwendeleza mtoto, kuhamasisha
jamii kuhusu utekelezaji wa sera, mipango na program mbalimbali za

kumuendeleza mtoto.



Ndugu Wananchi,

Kauli mbiu ya mwaka huu inasema “Maendeleo endelevu 2030:Imarisha Ulinzi
na Fursa Sawa kwa Watoto” lengo la kauli mbiu hii ni kusisitiza na kuwakumbusha
wadau na jamii kwa ujumla kushiriki kiamilifu katika utekelezaji wa agenda ya
2030 ya maendeleo endelevu juu ya ulinzi na fursa sawa kwa mtoto.
Tunapozungumzia suala la ulinzi kwa mtoto inahusisha kuwakinga dhidi ya
adhabu kali, ubakaiji, ulawiti, unyanyasaji na mimba za utotoni.

Aidha fursa sawa ni pamoja na kuhakikisha kuwa watoto wote wa kike na
wakiume wanapata fursa sawa ya elimu, afya na kupewa nafasi ya kutoa
maoni katika ngazi ya familia na jamii kwa ujumila.

Ndugu wananchi

Wilaya yetu-imekywa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali katika suala zima
la ustawi wa mtoto ikiwa ni pamoja na mimba katika umri mdogo, utoro shuleni
na adhabu kali, hali inayopelekea kudumaza maendeleo ya watoto kielimu na
kiafya, hivyo ni jukumu la kila mzazi na jamii kuhakikisha kuwa watoto wanapata
haki zao za msingi ikiwa ni pamoja na kulindwa, kusikilizwa,kuishi, kupatiwa
matibabu na elimu.

Tukumbuke kuwa elimu ndio msingi wa maendeleo hivyo ni jukumu letu
kuhakikisha watoto wanahudhuria shuleni na kujua maendeleo yao pia
kuongeza ushirkianao baina ya wazazi na waalimu, kwakufanya hivyo
tutaongeza ubora wa elimu kwa watoto. Nachukua fursa hii kuwaagiza
wananchi wote Wilaya ya Rufiji kusimamia kikamilifu sheria ya elimu namba 25
ya mwaka 1978 na kufanyiwa marekebisho ya mwaka 2002 inayozungumzia
masuala ya uvandikishaji wa wanafunzi, ufundishaji, adhabu, utoro n.k. Aidha,
wahusika wote wanaosimamia sheria hiyo waendelee kuwaijibika ipasavyo
kuisimamia sheria hiyo ili kuweza kukabiliana na changamoto hizo.



TAKWIMU ZINAZOONYESHA VITENDO VYA KIKATILI DHIDI YA WATOTO WILAYA YA
RUFIJI KWA KIPINDI CHA JULAI 2016 HADI JUNI 2017.

Jumla ya makosa yaliyoripotiwa ni 170 kama ifuatavyo;

NAMBA AINA YA KOSA IDADI
] UBAKAUI 50
2 KUNAJISI 05
3 MIMBA 25
4 KUJERUHI 15
9 SHAMBULIO 65
6 KULAWITI 10
JUMLA YA MAKOSA 170

Chanzo cha takwimu ni Ofisi ya Mkuu wa Polisi Wilaya
TAKWIMU ZA WANAFUNZI WA SHULE ZA MSINGI WALIOACHA SHULE KWA SABABU
YA UTORO NA MIMBA WILAYA YA RUFIJI KWA KIPINDI CHA JANUARI 2017 HADI

JUNI 2017.
NAMBA SABABU ZA KUACHA | WAV WAS JUMLA
SHULE
1 UTORO 260 121 381
2 MIMBA 03 03

Chanzo cha takwimu ni ldara ya Elimu Msingi Wilaya

TAKWIMU ZA WANAFUNZI WATORO, WAJAWAIZITO NA WANAOISHI KATIKA
MAZINGIRA MAGUMU KWA KIPINDI CHA JULAI 2016 HADI JUNI 2017




NA | JINA LA SHULE UTORO MIMBA | MAZINGIRA
MAGUMU
WAV | WAS | WAS WAV WAS
1 MBWARA SEKONDARI 0 0 02 0 0
2 UTETE SEKONDARI 02 0 0 0 0
3 UMWE SEKONDARI 02 03 0 76 /76
- IKWIRIRI SEKONDARI 0 0 0 68 48
5 MOHORO SEKONDARI 20 06 05 96 63
6 NGORONGORO SEKONDARI 11 05 0 /70 72
7 MWASENI SEKONDARI 03 0 01 88 68
8 KAZAMOYO SEKONDARI 0 08 04 84 116
9 MKONGO SEKONDARI 23 09 02 27 09
JUMLA KUU 61 31 14 509 452

Chanzo cha takwimu ni Idara ya Elimu Sekondari Wilaya

Ndugu Wananchi,

Nasisitiza umuhimu wa kutunza familia zetu, wazazi lazima wawe mstari wa
mbele katika kuhakikisha mtoto anapata haki zake za msingi ikiwa ni pamoja na
haki ya kusikilizwa, kulindwa, kuheshimiwa na kupata huduma bora za malaz,
mavazi na chakula. Aidha, Unyanyasaji wa watoto bado ni tatizo katika jamii
yetu. Unyanyasaji huu upo katika vitendo vya ubakaiji,ulawiti, ukatili wa vipigo
na kufanyishwa kazi ngumu. Natoa wito kwa wazazi wote Wilaya ya Rufiji,
tuwaijibike kuhakikisha vitendo vya kikatili dhidi ya watoto vinatokomezwa.
Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa wale wote watakao bainika kuwa

wanatenda vitendo vya kikatili kwa watoto.

Ndugu Wananchi, »
Pamoja na changamoto zinazowakabili watoto, yapo mafanikio makubwa

yaliyopatikana katika Sekta ya Afya na Elimu katika Wilaya yetu ikiwa ni pamoja




na wazazi na walezi kujitokeza kuwaandikisha watoto kujiunga na masomo ya
shule zc.msingi na sekondari. Aidha wazazi wameitikia wito wa kuwapeleka
watoto katika Kliniki ya baba, mama na mtoto ili wapate huduma za afya ikiwa
ni pamoja na chanjo.

Zifuatazo ni takwimu zinazoonyesha uandikishaji wa watoto katika shule za

msingi na sekondari.

TAKWIMU ZA UANDIKISHAJI WANAFUNZI WA DARASA LA AWALI KATIKA SHULE ZA
) MSINGI WILAYANI RUFIJI JANUARI 2017

MALENGO YA UANDIKISHAJI UANDIKISHAJI HALISI
WAV WAS JUMLA WAV WAS JUMLA To
1512 1486 2998 1336 1302 2638 88

Chanzo cha takwimu ni Idara ya Elimu Msingi Wilaya

TAKWIMU ZA UANDIISHAJI WANAFUNZI WA DARASA LA KWANZA KATIKA SHULE ZA
MSINGI WILAYA YA RUFIJI JANUARI 2017.

MALENGO YA UANDIKISHAJI UANDIKISHAJI HALISI %
WAV WAS JUMLA WAV WAS JUMLA
2479 2295 4775 2706 2493 8127 109

Chanzo cha takwimu ni Idara ya Elimu Msingi Wilaya

TAKWIMU ZA WANAFUNZI WALIOCHAGULIWA KUJIUNGA NA KIDATO CHA
KWANZA JANUARI 2017

WANAFUNZI WALIOCHAGULIWA | WANAFUNTZI WALIORIPOTI | %




KUJIUNGA NA KIDATO CHA | SHULENI

KWANZA

WAV WAS  [JUMLA | WAV WAS JUMLA

532 543 1079 517 530 1047 97

Chanzo cha takwimu ni ldara ya Elimu Sekondari Wilaya

TAKWIMU KUTOKA KLINIKI YA BABA MAMA NA MTOTO

JANUARI-DISEMBA 2016 JANUARI-MEI 2017
WAALIOMALIZA : WAV WAS JUMLA WAV WAS JUMLA
CHANJO 1364 1448 2812 694 689 1383
UZITO MZURI 29867 | 30369 | 60236 13726 | 13414 | 27140
UZITO DHAIFU 6415 6712 13127 15571 1784 3355
UZITO DHAIFU SANA | 531 392 223 82 101 183

Chanzo cha takwimu ni Idara ya Afya Wilaya

Ndugu Wananchi,

Mwisho, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa kufanikisha maadhimisho
haya, nawapongeza wananchi wote mliojitokeza kwa ajili ya siku hii muhimu ya

mtoto wa Afrika.

Asanteni sana kwa kunisikiliza




