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SHERIA NDOGO (MATUMIZI NA ULINZI WA JOSHO; MBAUTI NA LAMBO) 
ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA RUFIJI, 2008 

 
 
1. Sheria ndogo hizi zitajulikana kama sheria ndogo (matumizi na Ulinzi wa 
Josho Mbauti na Lambo) za Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

 
2. Sheria ndogo hizi zitaanza kutumika mara zitakapoidhinishwa na Waziri 
Mwenye dhamana na Serikali za Mitaa 

 
 
3. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

 
4. Katika sheria Ndogo hizi:- 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 
“Josho” maana yake ni sehemu maalum iliyochimbwa na kujengwa rasmi ili 
kuweza kuhifadhi dawa iliyochanganywa na maji kwa ajili ya kuogeshea 
mifugo kwa madhumuni ya kuua kupe na wadudu wengine waenezao 
magojwa ya mifugo kama vile Ndigana kali; 
 
“Lambo” ni eneo lililochimbwa na kujengewa tuta na utoro ili kuweza 
kuhifadhi maji yatiririkayo na kutumia kwa binadamu; 
 
“Mbauti” ni birika la maji lilijengwa kwa saruji kwa ajili ya kunyweshea 
mifugo na hupata maji yake kutoka kwenye lambo. 
 
 

5. Kila mwenye mifugo ndani ya eneo la kilometa nane (8) toka kwenye josho 
linalofanya kazi atatakiwa na sherika ndogo hizi kuogesha ng’ombe, mbuzi, 
na kondoo na mifugo aina nyingine kama inavyoagizwa na Afisa Mifugo au 
Afisa muidhinishwa na kwa kuzingatia taratibu na ratiba zitakazotangazwa. 

 
6. Mtu yeyote au asasi au mfanyabiashara akiwa mmiliki wa Josho atatakiwa 
kuingia mkataba na Halmashauri na atatakiwa kutangaza wazi ada ya 
kuogesha mifugo. 

Mahali 
itatumika 

Muda wa 
kuanza 
kutumika 

Jina 

Tafsiri na 
maneno 



 

 
7. Kila mfugaji atalazimika kulipia ada ya uogeshaji kama itakavyopangwa na 
mmiliki wa josho katika eneo lake. 

 
8. Kila atakayesafirisha mifugo ikiwa ni kwa sababu ya biashara au sababu 
nyingine atalazimika kuogesha mifugo yake kwenye Josho lililo karibu na 
mahali alipoitoa au alipoinunua na kwa vyovyote vile anatakiwa na sheria 
ndogo hizi asiingize wala kupitisha au kutoa Mifugo toka Wilaya ya Rufiji 
kwenda wilaya nyingine bila kuogesha mifugo hiyo. 

 
9. Mifugo yote italazimika kunyweshwa maji kwenye mbauti kwa Maeneo 
yenye majosho na mbauti.  Ni marufuku kwa mifugo kunyweshwa  kwenye 
malambo moja kwa moja. 

 
10. Ni marufuku kujenga, kulima, kukata miti, kuchoma moto na mkaa, 
kuwinda na kuchunga mifugo ndani ya mita 300 (mia tatu) kutoka kwenye  
Lambo. 

 
11. Ni marufuku kujenga, kulima mazao mbalimbali na kuchoma moto ndani ya 
mita 300 (mia tatu) kutoka kwenye josho la Mbauti. 

 
 



 

Nembo na Mhuri wa Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji uliobandikwa 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA RUFIJI 
(UDHIBITI NA UTUNZAJI WA MIFUGO) 2008 

 
1. Sheria ndogo hizi ziitwe Sheria Ndogo (Udhibiti na utunzaji Mifugo) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ya 2008 na zitaanza kutumika tarehe ya 
kusainiwa na Waziri mhusika. 

 
2. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya 

Rufiji. 
 
3. Katika sheria ndogo hizi 

‘Halmashauri’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji; 
 
‘Wilaya’ Maana yake ni eneo lote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya 
Wilaya Kisheria. 
 
‘Mifugo’ maana yake ni ng’ombe, kondoo, mbuzi, nguruwe, farasi, punda, 
mbwa, bata, kuku, paka na wanyama wote wanaofugwa 
 
‘Banda’ au Boma la Mifugo maana yake ni eneo lolote ambalo limejengwa 
kwa ajili ya kuhifadhi mifugo; 
 
‘Makazi’ maana yake ni nyumba yoyote wanayoishi watu hata kama ni ya 
muda. 
 
‘Afisa Muidhiniwa’ maana yake ni Afisa/Kilimo au Afisa yeyote 
aliyeteuliwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri kutekeleza sheria 
ndogo hizi. 
 
‘Kufuga mifugo’ maana yake kumiliki au kutunza mifugo kwa madhumuni 
yoyote yaliyo halali 
 
‘Shamba’ maana yake ni kipande cha ardhi kinacholimwa mazao yeyote ya 
kilimo kabla wakati na baada ya mavuno ya mazao hayo; 
 
‘Mtu anayefuga mifugo’ maana yake ni mtu yeyote anayemiliki au 
kutunza mifugo, ikiwa ni pamoja na mtumishi wake au jamaa yake 
anayetunza mifugo hiyo. 
 



 

(2) Mifugo yote inatakiwa kubakia na kulishwa ndani ya banda au boma 
mahali ambapo maeneo ya malisho hayajatengwa kwa dhumuni hilo (zero 
grzing) 

 
(2) Wafugaji wote wanaofuga ndani (zerograzing) watafuata utaratibu 

ufuatao:- 
i. Wafugaji wanaoishi katika maeneo ya ‘Low Density Area’ 

wataruhusiwa kufuga ng’ombe wasiozidi wanane (8); 
ii. Wafugaji wanaoishi katika maeneo ya kawaida (high density area) 

watafuga ng’ombe wasiozidi wawili (2). 
 
(4) Katika sehemu za ufugaji huria Halmashauri itakuwa na jukumu la kupima 

na kutenga maeneo ya ufugaji. 
 
(5) Wafugaji wote wa mbwa wataruhusiwa kufuga Mbwa wasiozidi wane (4).  

Mbwa watafungwa kuanzia saa 12.00 asubuhi na kufunguliwa saa 2.00 
usiku. 

 
(6) Mifugo yote inatakiwa inyweshwe maji kwenye Mbauti ambazo zitajengwa 

na Halmashauri ya Wilaya au Serikali ya Kijiji. 
 
(7)   (1)  Ili kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na kutoogeshwa kwa  
 mifugo, mifugo yote inayostahili kuogeshwa inatakiwa iogeshwe si  
 chini ya mara moja kwa wiki. 
 

(2) Mbwa, paka, ngedere wanaofugwa ni lazima wachanjwe chanjo ya 
kuzuia kichaa cha mbwa angalau mara moja kwa mwaka. 

 
(3) Wanyama wote wanaofugwa lazima wachanjwe chanjo mbali mbali 

dhidi ya magonjwa yanayoambukiza (contagious disease) mara 
moja kwa mwaka. 

 
(8)    (1)  Mifugo yote kutoka na kuingia ndani ya wilaya itatakiwa kupata  
 Kibali kutoka kwa Mganga wa mifugo aliyethibitishwa na  
 Wasafirishwe kwa kutumia gari moshi au motokaa (gari) 
 

(2) Mifugo kutoka kwa Mganga wa mifugo wa Tarafa au wa Kata 
inayohusika na isafirishwe kwa kutumia magari au gari moshi. 

 
 
(9)   (1)  Mtu yeyote atakayechunga au kulisha mifugo yake nje ya sehemu  
 Zilizotengwa kwa ajili hiyo au kunywesha maji nje ya Mbauti zilizo 
 Jengwa kwa ajili hiyo atakuwa ametenda kosa dhidi ya sheria ndogo 
 hizi. 
 

(2) Mtu yeyote atakayezidisha idadi ya mifugo katika sehemu zilizotajwa 
kisheria atakuwa ametenda kosa dhidi ya Sheria Ndogo hizi. 



 

 
(3) Mtu yeyote atakayefuga mbwa zaidi ya wanne au kufungua mbwa 

kabla ya saa 2.00 usiku atakuwa ametenda kosa 
 

(4) Mtu yeyote atakayekataa kuchanja mbwa, ngedere na paka dhidi ya 
kichaa cha mbwa mara moja kwa mwaka atakuwa ametenda kosa 
dhidi ya sheria ndogo hizi. 

 
(5) Mtu yeyote atakayekataa kuchanja mifugo yake chanjo mbali mbali 

dhidi ya sheria ndogo hizi. 
 

(6) Mtu yeyote atakayekataa kuchanja mifugo yake chanjo mbali mbali 
dhidi ya magonjwa yanayoambukiza (contagious diseases) mara 
moja kwa mwaka atakuwa ametenda kosa dhidi ya sheria ndogo 
hizi. 

 
(7) Mtu yeyote atakayesafirisha mifugo bila ya kibali kutoka kwa 

mganga wa mifugo aliyethitishwa na bila ya kutumia usafiri wa gari 
au gari moshi atakuwa ametenda kosa dhidi ya sheria ndogo hizi. 

 
(8) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume au atayekosa kutii sheria 

ndogo hizi atakuwa ametenda KOSA na atakapopatikana na HATIA  
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kufungwa gerezani 
kwa muda usiozidi miezi sita (6) au kupewa adhabu zote mbili yaani 
faini na kifungo kwa pamoja. 

 
(9) Ni marufuku mtu anayefuga mifugo kuingiza, au kulisha mifugo hiyo 

katika shamba la mtu mwingine bila ya idhini ya mwenye shamba 
 

(10) Mtu atakayekiuka sheria ndogo hizi, akipatikana na hatia atalipa 
faini ya Tshs. 100,000/= au kifungo cha miezi 12 jela, au kutumikia 
adhabu zote mbili, kulipa faini na kifungo. 

 
 

(10)    (1)  Mtu atakayeingiza na au atakayelisha mifugo katika shamba la mtu 
 Mwingine atamlipa fidia, mwenye shamba hilo kwa uharibifu  
 Utakaokuwa umefanywa, pamoja na adhabu inayotolewa katika  
 Sheria ndogo ya 8 ya sheria ndogo hizi. 
 

(2) Fidia itakayolipwa chini ya sheria ndogo hizi itakuwa ni thamani ya 
bei ya soko ya mazao yaliyoharibiwa kama yatakavyokuwa 
yametathminiwa na Afisa Muidhinishwa. 

 
 



 

JEDWALI 
 
 
 
 
 

RUHUSA Y KUPTISHA NG’OMBE, MBUZI, KONDOO, NGURUWE, FARASI, 

PUNDA N.K. 

 

Ruhusa itatolewa kwa: …………………………………………………………….. 

Kwa ajili ya kupitisha ……………………………………………………………… 

Katika Kata ya ……………………………………………………………………….. 

Wilaya ya …………………………………………………………………………….. 

Maelezo ………………………………………………………………………………. 

  …………………………………………………………………………… 

  ………………………………………………………………………….. 

Nakala: ………………………………………………………………………………. 

Tarehe: ………………………. Wakatabahu ………………………………… 

 
 



 

Nembo na mhuri wa Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji uliobandikwa 
kwenye sheria hii ndogo kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 
Halmasharui uliofanyika tarehe………………. 2008. 
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SHERIA NDOGO ZA KUFUFUA NA KUTUNZA MASHAMBA YA ZAO LA 
KOROSHO ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA RUFIJI, 2008 

 
1. Sheria  ndogo hizi zitaitwa sheria ndogo ya kufufua na kutunza 
mashamba ya zao la korosho ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji za 
mwaka 2008 na zitaanza kutumika mara zitakapoidhinishwa na 
kutiwa saini na Waziri mwenye dhamana na serikali za mitaa. 

 
2. Katika sheria ndogo hizi: 
“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya WIlaya ya Rufiji. 
 
“Mwenye shamba” maana yake ni mtu binafsi, kikundi, au Kampuni 
ambayo ina miliki shamba kwa sheria za mila, serikali au vinginevyo. 
 
‘Mtu mzima” maana yake ni mkazi yeyote au mwana kaya mwenye 
umri kuanzia miaka 18 katika kijiji au eneo lolote la Wilaya hii. 
 
“Shamba” maana yake ni Ardhi inayolimwa/iliyolimwa zao la korosho 
lenye hati ikiwa ni pamoja na shamba linalomilikiwa kimila. 
 
“GRN” ni namba ya usajili ya mkulima wa korosho anayopewa baada 
ya kusajili kuwa ni mkulima wa korosho. 
 
“Gunia” maana yake ni gunia la mkonge au jute litakalotumika 
kuhifadhia korosho. 
 
“Magugu” maana yake ni miti na nyasi au mimea ambayo huota na 
kuathiri ukuaji au ustawi wa mikorosho au matunda yake.   
 
“Miche bora” maana yake ni miche iliyozalishwa kutokana na mbegu 
bora. 
 
“Mnunuzi” maana yake ni mnunuzi wa korosho 
 
“Mbegu bora” maana yake ni mbegu zinazozalishwa na vituo vya 
uzalishaji wa mbegu za korosho vilivyo chini ya kituo cha utafiti wa 
kilimo. 



 

 
“Kupalilia” maana yake ni kukata miti na kuchimbua visiki pamoja na 
kulima nyasi mwaka hadi mwaka au kila inapohitajika kufanya hivyo. 
 
“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji Wilaya 
pamoja na watumishi wote wa idara ya Kilimo, mifugo, ushirika na 
Masoko na Maafisa Waendaji wa Kata na yeyote atakayeteuliwa na 
Mkurugenzi wa Wilaya kwa madhumuni ya sheria ndogo hizi. 
 
“Afisa Kilimo” maana yake ni mtumishi wa halmashauri ya Wilaya 
anayefanya kazi ya taaluma ya kilimo. 
 
“Kipimo rasmi” maana yake ni kipimo cha kilogramu na au tani. 
 

 
3. (1)  Kila mkazi wa kijiji au maeneo yoyote ya halmashauri ya wilaya 
Bagamoyo mwenye umri wa miaka kuanzia 18 anatakiwa alime 
shamba la korosho, hii ni kwa vijiji na maeneo zao la korosho 
linapostawi vizuri kitaalamu, na kwa wakazi ambao hawana kazi ya 
ofisini inayotambulika. 

 
(2) Endapo kuna kaya yenye vijana wenye umri wa miaka 18, 

wanakaya hao wanapaswa walime mashamba yao ya korosho yao 
wenyewe hata kama bado wanaishi na wazazi wao. 

 
(3) Wajibu wa kulima shamba la korosho kwa kila mkazi wa 

Halmashauri ya wilaya ya Rufiji ni kuanzia ekari moja 
 

(4) Kila mwazilishi wa shamba jipya la korosho anapaswa kutumia 
mbegu na au miche bora. 

 
4. (1)  Kila mwenye kumiliki shamba la mikorosho katika eneo lililoko 
ndani ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji analazimika 
kulitunza shamba hilo kwa kupalilia magugu kila mwaka na ifikapo 
tarehe 31 Julai, kila mwaka shamba la mikorosho lolote liwe 
limepaliliwa.  

 
(2) Kila mwenye kumiliki shamba la mikorosho ahakikishe kuwa 

anatumia/ananyunyuzia dawa za kuzuia au kutibu magonjwa 
mbalimbali ya mikorosho kama itakavyoshauriwa na Afisa Kilimo. 

 
(3) Kila mkazi wa Halmashauri ambaye anamiliki shamba la 

mikorosho lenye miti michakavu, anapaswa aidha kung’oa miti 
hiyo na kupanda miche mipya au kuikata ili iweze kuchipua upya 
kwa maelekezo atakayopewa na Afisa Kilimo. 

 
  

Wajibu wa 
kutunza 
shamba la 
Korosho 



 

5. (1)  Kila Afisa Mtendaji Kata akishirikiana na serikali ya kijiji 
anawajibika kutunza kumbukumbu za mashamba yote ya mikorosho 
yaliyomo katika kata yake na atasimamia moja kwa moja utunzaji wa 
mashamba hayo. 

 
(2) Afisa Mtendaji wa Kata na serikali ya kijiji watakagua na 

watatambua mashamba ambayo hayapaliliwi na wenye 
mashamba hayo ili wachukuliwe hatua. 

 
 
6. (1) Endapo itabainika kuwa shamba la mikorosho limeingiliwa na 
wadudu waharibifu au magonjwa itakuwa ni jukumu la mwenye 
shamba kutoa taarifa mara moja kwa Afisa Kilimo au Afisa 
Muidhiniwa. 

 
(2) Mwenye shamba atawajibika kuchukua hatua za kuangamiza 

wadudu waharibifu au kutibu magonjwa kama atakavyokuwa 
ameelekezwa na Afisa Kilimo au Afisa Muidhiniwa ili kuponyesha 
mikorosho yake au kuzuia uenezaji wa wadudu waharibifu na 
magonjwa kwenye mashamba mengine. 

 
7. Afisa Kilimo au Afisa Muidhiniwa anaweza kwa wakati wowote 
unaofaa kuingia shambani na kukagua hali ya shamba na ustawi wa 
mikorosho. 

 
8. Mwenye shamba atalitunza shamba lake, na iwapo hajafanya hivyo 
kwa zaidi ya miaka mitatu, taarifa ya mwezi mmoja itatolewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya kwenye magazeti yanayosomeka na 
watu wengi na pia mahali shamba lilipo na kumtaka mwenye 
shamba ajitokeze na kupalilia shamba lake katika muda wa miezi 
miwili tangu tarehe ya Tangazo na akishindwa kutekeleza maagizo 
hayo atakuwa ametenda kosa. 

 
9. Mtu yeyote: 

(1) Atatekeleza maelekezo au ushauri wa Afisa Kilimo au Afisa 
Muidhiniwa katika kutunza shamba lake au katika 
kuangamiza wadudu na kutibu magonjwa kipindi 
utakapotolea; 

(2) Atatoa taarifa ya kuwepo wadudu au magonjwa yalioingia 
shambani kwake; 

(3) Hatapalilia shamba lake kwa kuchoma moto; 
(4) Atapalilia shamba lake katika muda uliowekwa na sheria; 

 
 

10. (1) Kila mkulima na wajibu wa kuvuna korosho katika shamba lake 
mara tu zinapokuwa tayari. 
 

Wajibu wa 
kuvuna korosho 

na udaraji 



 

Uvunaji wa korosho ni ule tu wa kuokota tunda la korosho ambalo 
limeanguka lenyewe baada ya kukomaa. 

 
(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuangusha/kutungua tunda la mkorosho 

kwa lengo la kulazimisha kuangua/kuvuna 
 
(3) Mara baada ya kuokota matunda ya korosho ambayo yameanguka 

yenyewe, mkulima anapaswa kutenganisha korosho na tunda 
 

(4) Baada ya utenganisho wa korosho na matunda, mkulima anapaswa 
kukausha korosho zake juani ka kutumia vifaa vya kuanikia visafi. 

 
(5) Baada ya korosho kukauka mkulima napaswa kutenga korosho zake 

kwa madaraja ambayo ni la kwanza na la pili na kuzihifadhi korosho 
zake zikiwa katika madaraja hayo. 

 
 

11. (1) Kila mkulima napaswa kuhifadhi korosho zake ambazo 
zimetengwa kwenye madaraja ya kwanza na pili katika magunia ya 
mkonge au “jute” 

 
(2) Ni marufuku kuhifadhi korosho kwenye vifaa visivyopitisha hewa 

kama mifuko ya plastiki au magunia ya “Viroba” 
 
(3) Korosho zote zilizo kwenye magunia zihifadhiwe kwenye maghala 

yanye sifa zifuatazo:- 
 

i) Lenye uwezo wa kuingiza hewa ya kutosha 
ii) Lisilovuja na kupitisha maji wakati wa mvua na; 
iii) Lenye reli za kubebea magunia ya korosho (Pallets) 
 

12. Mkulima wa korosho anapaswa kuuza korosho zake kwenye kituo 
cha kuuzia korosho (Buying Post) ambacho kimesajiliwa na Bodi ya 
Korosho Tanzania kwa kushauriwa na Halmashauri ya Wilaya. 

 
 

13. Mkulima wa korosho atauza korosho zake kwa mnunuzi mwenye 
leseni ya ununuzi iliyotolewa na bodi ya Korosho Tanzania na kibali 
na leseni ya ununuzi huo atakayopewa na Halmashauri ya Wilaya. 

 
14. (1) Mnunuzi atalazimika kutoa maelezo kamili ya anuani yake ya 
posta, na namba ya simu na mahali ilipo ofisi au makazi kwa lengo la 
kupata mawasiliano ya uhakika. 

 
(2) Mnunuzi asiyekuwa na anuani kamili au mahali ofisi ilipo 

hataruhusiwa kupata kibali cha kununua korosho. 
 

Kuhifadhi 

korosho 

Uuzaji wa 

Korosho 



 

(3) Mnunuzi kabla ya kununua korosho ataomba kibali cha ununuzi 
kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya ya Bagamoyo; na 
(a) Kibali kitakachotolewa kitaonyesha kiasi cha tani 

zinazohitajika na zilizonunuliwa, pamoja na namba ya 
stakabadi ya ushuru aliolipita na; 

(b) Kibali kitakachotolewa kitakuwa cha tani 100 (mia moja) na 
kuendelea na baada ya mnunuzi kumaliza kununua tani 
zilizoorodheshwa kwenye kibali atawajibika kuomba kibali 
kingine; na 

(c) Mnunuzi baada ya kufunga mkataba na Halmashauri na 
kupata kibali cha ununuzi atatakiwa kulipia ushuru wa 
korosho wa kuanzia tani 100 (mia moja) na kuendelea. 

 
 

15. Mnunuzi atanunua korosho za wakulima katika kituo cha ununuzi 
kilichosajiliwa na Bodi ya Korosho Tanzania na siyo kufuata wakulima 
majumbani, au na mashambani. 

 
16. Ununuzi wa korosho utaana kuanzia saa 12.00 asubuhi hadi saa 
12.00 jioni ya siku moja 

 
17. Mnunuzi, wakati wa ununuzi ataandika bei ya madaraja yote ya 
korosho ili kila muuzaji aelewe bei ya daraja la korosho analouza. 

 
18. Mnunuzi atatumia kapani iliyokaguliwa na Maafisa Mizani/Vipimo vya 
wanunuzi. 

 
19. Mnunuzi wa korosho atanunua korosho kwa mkulima aliysajiliwa kwa 
kukiri namba ya mkulima (GRN) 

 
20. Mnunuzi ataweka kumbukumbu sahihi za ununuzi wa korosho kadri 
atakavyohitajika na Bodi ya Korosho Tanzania na Halmashauri ya 
Wilaya. 

 
21. (1)  Mnunuzi wa korosho wakati wa kununua korosho atatumia 
kipimo rasmi kupimia korosho hizo. 

 
(2) Mnunuzi asimpe mtu mwingine au kampuni kibali chake au kutoa 

vivuli (Photostat copies) na kugawia wengine. 
 
(3) Mtu yeyote au kampuni isinunue korosho bila ya kwanza kusajiliwa 

na bodi ya Korosho Tanzania (CBT) 
 

(4) Mnunuzi atanunua korosho baada ya kwanza kupata kibali cha 
ununuzi kitakachotolewa na Halmashauri ya Wilaya. 

 



 

(5) Mnunuzi anayedaiwa kodi ya ushuru wa misimu uliopita atalipa 
kwanza deni lake hilo kabla ya kupata kibali cha kununulia korosho 
kwa msimu unaofuata.  Bila ya kutimiza sharti hilo Mnunuzi 
hatakubaliwa kununua korosho. 

 
(6) Mnunuzi atatumia vipimo vya uzito vya Kilogramu/tani tu. 

 
(7) Mnunuzi atalipwa kwa Halmashauri ushuru kabla ya kununua 

korosho. 
 

22. Kila mnunuzi wa korosho anapaswa kusafirisha korosho alizozinunua 
akiwa na nyaraka muhimu za ununuzi wa korosho hizo ambazo PDN 
ya CBT, na kibali cha kununulia na cha kusafirishia korosho kutoka 
Halmashauri. 

 
23. Mnunuzi, au mtu yeyote atasafirisha korosho kuanzia muda wa saa 
12.00 asubuhi hadi saa 12.00 jioni ya siku moja. 

 
24. (1)  Mtu yeyote atakayetenda au kutotenda, kinyume na sheria 
ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa 
faini ya shilingi laki mbili (Ts. 200,000/=) au kifungo cha jela 
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 

 
(2) Endapo mtu atapatikana na hatia ya kuvunja sheria ndogo ya 8 ya 

sheria ndogo hizi, Halmashauri inaweza kumnyang’anya shamba 
hilo husika kwa kufuata sheria husika. 

 

Usafirishaji 
wa korosho 
kuelekea 
Bandarini au 
Viwandani 

Kosa na 

Adhabu 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA RUFIJI SHERIA NDOGO YA KILIMO NA 
MAZAO YA MWAKA, 2008 

 
1. Sheria ndogo hizi zitajulikana kama sheria ndogo za kilimo ya mazao za 

Halmashauri ya wilaya ya Rufiji za mwaka 2008 na zitaanza kutumika 
tarehe ya kusainiwa na Waziri. 

 
2. Katika sheria ndogo hizi:- 
 

“Halmashauri” ina maana ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji  
 
“Afisa Kilimo” ina maana kuwa ni mtu yeyote aliye katika Utumishi wa 
Serikali ambaye ameteuliwa na Afisa Kilimo. 
 
“Afisa Muidhiniwa” ina maana ni mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 
kwa madhumuni ya sheria ndogo hizi. 
 
“Mazao ya Chakula” ina maana ni Mahindi, Mpunga, Muhogo, Mtama, Viazi 
vitabu, na jamii ya mikunde n.k. 
 
“Mazao ya Biashara: ina maana ni Pamba, Korosho, Nazi, Ufuta, Alizeti, 
Michungwa, Midimu, Milimau, Mibalungi na Mananasi n.k. 
 
“Mdudu wa mmea harabu” ina maada mududu yeyote au mmea wowote 
ambao huweza kuleta madhara kwa mimea au mazao au majani yaliyoko 
kando kando yake. 
 
“Mkazi” ina maana ni mtu yeyote ambaye kwa kawaida anakaa katika eneo 
lililo chini ya Mamlaka ya Halmashauri lakini halichanganyi mtu yeyote; 

(a) Ambaye umri wake ni chini ya miaka kumi na nane; 
(b) Ambaye umri wake ni zaidi ya miaka hamsini 
(c) Ambaye hawezi kufanya kazi kwa sababu ya maradhi uzee 

na kutojimudu 
(d) Ambaye ni mfanyakazi. 

 
3. Kila mkazi anayemiliki ardhi kwa mujibu wa sheria za kienyeji 

zinazohusu umilikaji wa ardhi, atalima na kutunza, eneo lisilopungua 
ekari mbili za mazao ya chakula yanayostawi na kuhimili hali ya hewa 
na udogo ya sehemu husika na kama itakavyoelekezwa na 
HALMASHAURI 



 

 
4. Afisa Muidhiniwa anaweza kwa wakati wowote unaostahili kuingia 

kwenye ardhi yeyote ya kilimo kwa madhumuni ya kukagua ili 
kuhakikisha kuwa masharti ya sheria ndogo hizi yanafuatwa. 

 
5. (i)  Kulingana na sheria ndogo hizi ni marufuku kwa mtu yeyote 

kung’oa, kuunganisha, kuharibu na kusababisha ing’olewe iangushwe 
au iharibiwe mimea yeyote iliyolimwa na kutunzwa kwa kufuata 
masharti ya sheria ndogo hizi ila kwa madhumuni ya kuendeleza 
kilimo au kwa kuhifadhi na kuendeleza mazingira. 

 
(ii) Kulingana na sheria ndogo hizi kila mkazi atatakiwa kuhakikisha 

kuwa anacho chakula cha kutosha kwa mwaka mzima, na iwe ni 
marufuku kuuza, kutumia mazao ya chakula na biashara 
kinyume na madhumuni yaliyopo. 

 
6. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na sheria ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na atakapopatikana na HATIA atatozwa faini ya 
shilingi za Kitanzania elfu Hamsini au kifungo cha muda usiozidi miezi 
sita au kupewa adhabu zote mbili, faini na kifungo. 
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G. N. NO. ………………………PUBLISHED ON ………………….. 
LOCAL GOVERNMENT FINANCE ACT, 1982 

ACT NO. 9 OF 1982 
(Made under Section 7) 

 
THE RUFIJI DISTRICT COUNCIL 

 
TRANSPORT AND TRANSPORTATION (FEES AND CHARGES) BY – LAWS, 2008 

 
1. These By-Laws may be cited as the Rufiji District Council Transport and 

Transportation (Fees and charges), By-Laws, 2008 
 
2. These By-Laws shall be deemed to have come into effect on the date of 

approval by the Minister responsible. 
 
3. These By-Laws shall apply throughout the area of jurisdiction of Rufiji 

District Council. 
 
4. These By-Laws unless the context requires otherwise: 

 
 “Bus Stand” means any bus stop or station or parking where passengers 

board and embark from any vehicles from different areas and includes all 
areas designated for that purpose within Rufiji District. 

 
“Council” means the Council of Rufiji District established pursuant to the 
Local. 
 
“Authority” means the Council of the Rufiji District established pursuant 
to the Local Government. (District Authorities) Act Na. 7 of 1982 
 
“Director” means the executive head of the Council or any authorized 
Officer of the Council or its agent. 

 
 
5. (1)  There shall be Rufiji Bus stand to be situated at Kibiti Town  

(2) Every Tax, and motor omnibus offering service in transport business 
shall park at the Town bus stand, and other place to be determined 
and named by the authority. 

 
(3) Every omnbus shall park at the Town Bus stand and the owner shall 

pay the rate as shouwn in the first schedule below. 
 
6. (1) No passenger vehicle shall use the Town bus stand unless the owner 

has paid the rated chargeable in the first schedule below. 
 
(2) No vehicle shall transport luggage unless the owner has paid the rates 

chargeable under second schedule below:- 

Title 

Commencement 

Application 

Interpretation 

Obligation to 
Pay Bus Stand 
fees 



 

 
(3) No vehicle shall do stransport or transportation business unless the owner 

has registered the vehicle with, and has paid the fee to the authority as 
shown in the third schedule below: 

 
(4) Vehicle not registered in Rufiji shall pay entrence fee of Tshs. 1,000/= per 

day. 
 
(5) No sailing boat (jahazi) shall do stransport business unless the owner has 

registered it with and paid the fee, to the authority as shown in the forth 
schedule below; 

 
FIRST SCHEDULE 

BY-LAW (6) (1) 
 

PAYING AND PARKING FEES FOR TOWN BUS STAND (PASSENGER 
VEHICLES) 
 

NA TYPE OF VEHICLE PAYING FEE 
CHARGABLE (TSHS) 

NIGHT 

1.    

2. OMIBUSES   

(Passenger carrying capacity)   

(i) 5 – 15 700/= per trip 3,000/= 

(ii) 16 – 25  1,000/= per trip 3,000/= 

(iii) 26 – 65  2,000 pe trip 4,000/= 

 
 
 
 

SECOND SCHEDULE 
BY-LAW (6) (2) 

PAYING AND PARKING FEES LUGGAGE VEHICLES 
 
NA TYPE OF VEHICLE PAYING FEE 

CHARGABLE (TSHS) 
PARKING FEE 

(TSHS) NIGHT TIME 

1. 1-3 ¼ TONS 500/= PER TRIP 500/= PER DAY 

2. 3 ¼ - 10 TONS 1,500/= PER TRIP 1,000/= PER DAY 

3. 11 – 15 TONS 2,000/= PER TRIP 1,500/= PER DAY 

4. 16 – 25 TONS 5,000/= PER TRIP 2,000/= PER DAY 

5. 26 – 40 TONS 10,000/= PER TRIP 5,000/= PER DAY 

 
 
 
 

 
 



 

 
THIRD SCHEDULE 

BY-LAW (6) (3) 
REGISTRATION FEES 

 
NA TYPE OF VEHICLE PAYING FEE CHARGABLE 

(TSHS) 

1. TAXI 10,000/= PER ANNUM 

2. Luggage Vehicles (Tonnage)  

 1-3 ¼ TONS 10,000/= PER ANNUM 

 3 ¼ - 10 TONS 30,000/= PER ANNUM 

 11 – 15 TONS 40,000/= PER ANNUM 

 16 – 25 TONS 60,000/= PER ANNUM 

 26 – 40 TONS 80,000/= PER ANNUM 

3. Passenger Vehicles  

 (Passenger carrying capacity)  

 (i) 5 – 15 10,000/= PER ANNUM 

 (ii) 16 – 25 15,000/= PER ANNUM 

 (iii) 26 – 65  30,000/= PER ANNUM 

   

 
 

FOURTH SCHEDULE 
BY-LAW (6) (4) 

SAILING BOATS (PARKING/NANGA) PLYING AND REGISTRATION FEES 
 

NA TYPE OF BOAT 
(JAHAZI) 

PAYING FEE 
CHARGABLE 

(TSHS) PER DAY 

PARKING FEE 
(TSHS) PER DAY 

REGISTRATION 
(TSHS) PER 
ANNUM 

1. 1-15 metres 500/= 3,000/= 6,000/= 

2. 16-30 metres 500/= 5,000/= 10,000/= 

3. 31-50 metres 500/= 10,000/= 20,000/= 

4. 51-100 metres 500/= 20,000/= 40,000/= 

 
 
7. (1) Any person who fails or ignores or evades to pay the fees prescribed 

under By-Law 4 of these By-Laws shall be guilty of an offence and shall be 
liable for prosecution in courts of low and on conviction shall be liable to a 
penalty of 50% of the fee and so a fine not exceeding fifty thousand 
shillings or to imprisonment exceeding twelve months or to both fine and 
imprisonment. 

 
(2) Not with standing the provisions of By-Law (1) of this By-Law, the Director 
may compound the offence under these By-Laws. 
 
 
 
 

Offence and 

Fine 



 

 
THE COMMON SEAL OF RUFIJI DISTRICT COUNCIL IS HERE UNTO AFFIXED IN 
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THE SAME WAS AFFIXED IN THE 
 
 
 

………………………………. 
AZIMINA MBILINYI 

DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR 
RUFIJI 

 
 

……………………………. 
KH. CHAUREMBO 

CHAIRMAN RUFIJI DISTRICT COUNCIL 
 
I APPROVE ……………………………………………………………………………… 
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DODOMA 
 
DATED …………………..2008 
 
 
 
 



 

TANGAZO LA SERIKALI NA…………………… LA MWAKA: ………………. 

 
SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

SHERIA NA. 9 YA 1982 
 
 

Zimetungwa chini ya kifungu Na. 148 
 
 

SHERIA NDOGO (USHURU WA HUDUMA ITOLEWAYO) ZA HALMASHAURI 
YA WILAYA YA RUFIJI 2008 

 
1. Sheria ndogo hizi zitaitwa Sheria ndogo (ushuru wa huduma 
itolewayo) ya Halmashauri ya Wilaya Rufiji 2008 

 
2. Sheria ndogo hizi itaanza kutumika mara tu 
itakapoidhinishwa na Waziri. 

 
3. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 

 
4. “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Rufiji 

 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 
 
“Ushuru wa Huduma” maana yake ni tozo la asilimia kwa 
mapato ambayo Kampuni, shirika, taasisi, kiwanda, karakana 
inapata kutoka kwa wateja wake. 
 
“Afisa Mteule” maana yake ni Afisa aliyeteuliwa na Mkurugenzi 
kusimamia na kukusanya ushuru huu wa Huduma kulingana na 
sheria ndogo hizi. 
 
“Kipindi cha mahesabu” ni kipindi au muda au wakati ambao 
shirika, kampuni, taasisi, kiwanda, karakana na mashamba 
linafanya au kufunga mahesabu yake biashara. 
 
“Mahesabu” maana yake “assessment” au mahesabu au ya 
ziada ya ushuru wa huduma yaliyofanywa chini ya sheria ndogo 
hizi. 
 

Jina 

Kutumika 

Eneo la 
kutumika 

Tafsiri 



 

“Walipaji” (Levy payers) wa ushuru huu kwa mujibu wa sheria 
ndogo hizi maana yake Kampuni yeyote iliyosajiliwa chini ya 
sheria ya kampuni, patinashipu au usajili wa Kampuni za miliki 
wamoja n.k. ambayo inafanya shughuli za kiuchumi kama vile 
Taasisi, kiwanda, shirika, karakana, bidhaa za viwanda au 
mashamba, ugawaji wa bidhaa au utoaji huduma au biashara 
ikiwemo uingizaji wa bidhaa au huduma kutoka nchi za nje kwa 
ajili ya kuuza. 
 
“Mkusanyaji” maana yake Afisa Mteule au Wakala (Levy 
collector) aliyeteuliwa kukusanya ushuru toka kwa Mlipaji au 
walipaji. 

 
SEHEMU YA PILI 

 
5. Ushuru huu utatozwa na kukusanywa kutoka kwa walipaji 
(levy payers) au mawakala wote waendeshao shughuli zao 
ndani ya Halmashauri katika kiwango cha asilimia sifuri 
nukta tatu (0.3%) ya mauzo au makusanyo au mapato 
yaliyopatikana kwa shughuli zote ikiwemo uzalishaji 
(manufacturing), usindikaji (Processing), Kilimo, ugawaji wa 
bidhaa, utoaji wa huduma, Biashara, uingizaji wa bidhaa au 
huduma toka nje ya nchi yetu kuja ndani ya eneo lililo chini 
ya mamlaka ya Halmashauri. 

 
6. Ili kufahamu mauzo au mapato ambayo mlipaji anayapata 
au kukusanya mkurugenzi au afisa mteule atamwandikia 
mkusanyaji ikimtaka aandae vipengele (full particulars) za 
shughuli zake za kiuchumi ikiwemo idadi (units) na thamani 
ya fedha ya bidhaa au huduma aliyouza, kugawa, kuingiza 
toka nje ya nchi kwa madhumuni ya shughuli za kibiashara 
na taarifa yake ya fedha (financial statement) ndani ya 
muda muafaka lakini si chini ya siku thelathini (3) baada ya 
notisi hiyo. 

 
7. Mkurugenzi anaweza kumteua Afisa Mteule kuingia ndani ya 
eneo, jumba, karakana ofisi au stoo ya Mlipaji kwa nia ya 
kufanya mahojiano, majadiliano, upekuzi na ukaguzi wa 
mahesabu katika vitabu vya mlipaji kama atakavyoona 
inafaa ili kuona uwajibikaji wa kweli (True liability) wa 
Mlipaji. 

 
8. Mkurugenzi anaweza kutoa Notisi ya Maandishi akimtaka 
mlipaji au mkusanyaji kukabidhi kumbukumbu za shughuli 
vitabu vya mahesabu ya fedha, taarifa ya fedha (mizania au 
Financial statement) na taarifa au Particulars zingine kama 

Jinsi ya kutoza 

ushuru huu 

Taarifa yenye 

vipengele vyote 

(Particulars) vya 
shughuli 

Uwezo wa kuingia 
katika eneo la 

“Mlipaji” 

Kuwasilisha 



 

atakavyoona inafaa kwa nia ya kupata taarifa ya mahesabu 
(assessment) au makusanyo ya ushuru wa huduma. 

 
 

9. Kwa nia ya kupata habari chini ya sheria ndogo hizi.  
Mkurugenzi anaweza kumtaka yeyote kuja kwake au kuja 
mbele ya Afisa Mteule mahali popote atakapopatikana yeye 
Mkurugenzi. 

 
 

10. Kila mkusanyaji ushuru au Afia Mteule au Kampuni anaweza 
kuteuliwa kuwa Mkusanyaji na atawajibika kutayarisha 
taarifa (return) katika muda utakaopangwa na Mkurugenzi 
na kama ilivyoainishwa na Mamlaka na atawajibika kufanya 
yafuatayo:- 

 
(a) Kuwasilisha taarifa (return) kwa mkurugenzi au 

kwa Afisa Mteule 
(b) Kukabidhi ushuru alioukusanya kwa Halmashauri 

katika muda uliopangwa. 
 

 
11. (1) Kila mlipaji au mkusanyaji atakabidhi Taarifa ya mwisho 
(Final Return) kwa Halmashauri ndani ya miezi mine kutoka 
mwisho wa mahesabu ya fedha (Accounting Period) 
ikionyesha jumla ya mapato au makusanyo na kulipa ushuru 
kwa mkupuo mmoja (one instalment) 

 
(2) Mlipaji au mkusanyaji anapowasilisha taarifa (Return) 
kwa Afisa Mteule au Mkurugenzi anaweza; kuikubali taarifa 
(Return) na kuipigia mahesabu (Asses) kama inavyoonyesha 
au; 

 
(a) Kama ana sababu nzuri za kumfanya aamini kuwa 
taarifa (Return) siyo ya kweli na kusahihisha na 
kuamua kulingana na uamuzi wake, kiasi cha 
makusanyo/mapato ya mlipaji na kupiga mahesabu 
kulingana na inavyoonekana. 

 
12. Kama kuna ushuru wa huduma ambao haujalipwa baada ya 
muda uliopangwa na sheria ndogo hizi, basi mlipaji 
atawajibika kulipa limbikizo ya asilimia moja nukta tano 
(1.5%) kwa mwezi bado pamoja na kiasi anachodaiwa na 
kulipwa pamoja yaani kwa mkupuo mmoja. 

 
 
 

Mahudhurio 

Wajibu wa  

mkusanyaji wa 
ushuru 

Muda wa 

kuwasilisha au 
kulipa ushuru 

wa mwisho 

Malimbikizo ya 

ushuru 
usiolipwa 



 

SEHEMU YA TATU 
KOSA NA ADHABU 

13. Mtu Kampuni au Taasisi yeyote bila sababu ya maana:- 
(a) Akishindwa kukabidhi taarifa yote ya kweli kama 
itakavyotamkwa na sheria ndogo hizi, au 

 
(b) Akishindwa kukabidhi taarifa (return nyaraka na habari 
ua Particulars ambazo zilitakiwa kuletwa au 
kuwasilishwa kwa Mkurugenzi katika muda uliopangwa 
na sheria ndogo hizi, au 

 
(c) Akishindwa kutunza kumbukumbu, vitabu au mahesabu 
ya fedha kulingana na sheria ndogo hizo au 

 
(d) Atashindwa kutoa kumbukumbu na nyaraka ili kupitiwa 
au kupitiwa au kukaguliwa (examination) kulingana na 
matakwa ya notisi kama ilivyotaka sheria ndogo hizi. 

 
(e) Ambaye siyo Afisa mteule au siyo mhasibu mteule 
akijifanya kutayarisha taarifa ya mwanzo au ya mwisho 
(provisional or final return) 

 
 

14. Mtu, kampuni au Taasisi yeyote bila sababu nzuri:- 
(a) Akitayarisha taarifa (return) ya kugushi kwa kuacha 
kuingiza mapato au makusanyo ya kweli au kuingiza 
makusanyo chini (understanding), au 

 
(b) Akitayarisha taarifa au mizania (statement) ambayo si 
sahihi kuhusiana na uwajibikaji (liability), au 

 
(c) Akitoa taarifa au habari (information) isiyo sahihi 
kuhusiana na kitu au jambo linaloathiri uwajibikaji 
(liability) kwa ushuru wake au wa mtu mwingine, au 

 
(d) Akitoa taarifa za uongo (false information) kuhusiana 
na kitu jambo linaloathiri “Liability” ya ushuru wake au 
wa mwingine. 

 
(e) Akitayarisha, kutunda au kutoa mamlaka ya 
matayarisho au utunzaji wa vitabu vya hesabu za fedha 
bandia (false books of accounts or other records) au 
akaruhusu utengenezaji wa vitabu vya hesabu ya fedha 
(falsification of such books of accounts or records) au;  

 
(f) Akitumia kugushi au akaruhusu (authorize) matumizi ya 
nyaraka za kugushi. 

Kuishindwa 
kutekeleza 

matakwa ya 

notisi 

Kufanya 

taarifa 
(return) 

isiyo sahihi 
au kugushi 



 

 
(g) Atakuwa ametenda kosa la jinai na hivyo atafikishwa 
mahakamani na akapatikana na hatia atalipa faini ya 
shilingi elfu kumi au kifungo cha miezi kumi na mbili au 
adhabu zote mbili yaani kifungo na faini. 

 
 

15. Yeyote katika njia au namna yeyote ile atajaribu au atamzuia 
Afisa au Mkurugenzi kufanya kazi yake kulingana na sheria 
ndogo hizi atakuwa ametenda kosa la jinai na hivyo 
atafikishwa mahakamani na akipatikana nahatia atalipa faini 
ya shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi 
kumi na mbili au vyote viwili. 

 
16. Mtu yeyote ambaye atakuwa ametenda kosa la jinai na 
kinyume na sheria ndogo hizi.  Mkurugenzi anaweza 
kumwamuru mkosaji, kama atakavyoona inafaa, kulipa kiasi 
cha fedha mradi tu isiwe chini ya kiwango cha shilingi elfu 
hamsini. 

 
17. Kama kuna sheria yeyote ambayo inafanana na hii basi sasa 
imefutwa na hivyo hii ndiyo hii ndiyo itakayotumika 

 
 

Kumzuia Afisa 

mteule au 

Mkurugenzi 
kufanya kazi 
yake 

Uwezo wa 

Mkurugenzi 
kutoa adhabu 

kwa makosa 
hayo juu 

Kufutwa kwa 
sheria 



 

Nembo na mhuri wa Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji uliobandikwa 
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